Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Tổng hợp hoá học hữu cơ

Câu hỏi số 9935:

Hợp chất X có thành phần gồm C, H, O, chứa vòng benzen. Cho 6,9 gam X vào 360 ml dung dịch NaOH 0,5M (dư 20% so với lượng cần phản ứng) đến phản ứng hoàn toàn, thu được dung dịch Y. Cô cạn Y thu được m gam chất rắn khan. Mặt khác, đốt cháy hoàn toàn 6,9 gam X cần vừa đủ 7,84 lít O2 (đktc), thu được 15,4 gam CO2. Biết X có công thức phân tử trùng với công thức đơn giản nhất. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:9935
Giải chi tiết

m_{O_{2}} = \frac{7,84}{22,4}. 32 = 11,2

Ta có mXm_{O_{2}}m_{CO_{2}} + m_{H_{2}O}

=> m_{H_{2}O} = mXm_{O_{2}} - m_{CO_{2}} = 6,9 + 11,2 - 15,4 = 2,7 (gam)

=> n_{H_{2}O} = 0,15 (mol) => nH = 2n_{H_{2}O} = 0,3 (mol)

nC = n_{CO_{2}} = 0,35 (mol)

nO trong X = \frac{6,9-0,35.12-0,3}{16} = 0,15 (mol)

=> nC : nH : nO = 7 : 6 : 3. Vậy X là C7H6O3. ∆X = 5 nên X có một chức axit hoặc một chức este. Suy ra  X có dạng là HOC6H4COOH hoặc HCOOC6H4OH

Do \left\{\begin{matrix} n_{X}=0,05\\ n_{NaOHp/u}=\frac{0,18}{1,2}=0,15 \end{matrix}\right. => X là HCOOC6H4OH

Chất rắn sau phản ứng là C6H4(ONa)2, HCOONa và NaOH dư

Ta có: mX + mNaOH = mchất rắn + m_{H_{2}O}

=> mchất rắn = mX + mNaOH - m_{H_{2}O} = 6,9 + 0,18.40 – 0,05.2.18 = 12,3 (gam)

=> Đáp án C

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com