Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Dẫn xuất Halogen - Ancol - Phenol - ete

Câu hỏi số 9963:

Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp X gồm 0,07 mol một ancol đa chức và 0,03 mol một ancol không no, có một liên kết đôi, mạch hở, thu được 0,23 mol khí CO2và m gam H2O. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:9963
Giải chi tiết

Số nguyên tử C trung bình của hai ancol là: \frac{0,23}{0,07+0,03} = 2,3

=> Ancol hai chức là C2H4(OH)2

Số C trong ancol không no (có 3 nguyên tử C trở lên) là: \frac{0,23-0,07.2}{0,03} = 3

=> Ancol không no là CH2=CHCH2OH

Ta có 2n_{H_{2}O}=6.n_{C_{2}H_{4}(OH)_{2}}+6.n_{CH_{2}=CHCH_{2}OH} = 6.0,07 + 6.0,03

=> n_{H_{2}O} = 0,3 (mol) => m_{H_{2}O} = 0,3.18 = 5,4 (gam)

=> Đáp án D

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com