Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Vật chất di truyền cấp độ phân tử

Câu hỏi số 11275:

Một phân tử mARN dài 2040Å được tách ra từ vi khuẩn E. coli có tỉ lệ các loại nuclêôtit A, G, U và X lần lượt là 20%, 15%, 40% và 25%. Người ta sử dụng phân tử mARN này làm khuôn để tổng hợp nhân tạo một đoạn ADN có chiều dài bằng chiều dài phân tử mARN. Tính theo lí thuyết, số lượng nuclêôtit mỗi loại cần phải cung cấp cho quá trình tổng hợp một đoạn ADN trên là:

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:11275
Giải chi tiết

+ Số ribônuclêôtit của phân tử mARN.

                  \frac{2040}{3,4} = 600 (RNu).

+ Số lượng từng loại ribônuclêôtit của phân tử mARN:

       Am   =   600    x    20%   = 120 (RNu)

       Um   =   600    x    40%   =  240 (RNu)

       Gm   =   600    x    15%   =    90 (RNu)

       Xm   =   600    x     25%  =  150 (RNu)

+ Vậy, số nuclêôtit mỗi loại của đoạn ADN:

        A = T = 120 + 240 = 360 (Nu)

        G = X = 90 + 150 = 240 (Nu).

=> Chọn đáp án C

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com