Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Tổng hợp các phương pháp giải nhanh

Câu hỏi số 16762:

Một hỗn hợp gồm anđehit acrylic và một anđehit đơn chức X. Đốt cháy hoàn toàn 1,72 gam hỗn hợp trên cần vừa hết 2,296 lít khí oxi (đktc). Cho toàn bộ sản phẩm cháy hấp thụ hết vào dung dịch Ca(OH)2 dư, thu được 8,5 gam kết tủa. Công thức của X là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:16762
Giải chi tiết

n_{O_{2}} = 0,1025 (mol); n_{CO_{2}}n_{CaCO_{3}} = 0,085 (mol)

Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng, ta có:

mAnđehit m_{O_{2}}m_{CO_{2}}m_{H_{2}O} => m_{H_{2}O} = 1,26 (gam) => n_{H_{2}O} = 0,07 (mol)

Áp dụng định luật bảo toàn nguyên tố với oxi, ta có:

nAhđehit = 2.n_{CO_{2}}n_{H_{2}O} - 2.n_{O_{2}} = 2.0,085 + 0,07 – 2.0,1025 = 0,035 (mol)

Mx\bar{M}_{andehit}\frac{1,72}{0,035} = 49,14 < M_{C_{2}H_{3}CHO} = 56 => Loại phương án B và D

Hai phương án còn lại là anđehit đều no, đơn chức, mạch hở (n_{CO_{2}}n_{H_{2}O} = 0)

=> n_{C_{2}H_{3}CHO}n_{H_{2}O}n_{H_{2}O} = 0,015 (mol) => nX = 0,035 – 0,015 = 0,02 (mol)

=> 0,015.56 + 0,02.MX = 1,72 => MX = 44 => X là CH3CHO

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com