Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Dẫn xuất Halogen - Ancol - Phenol - ete

Câu hỏi số 16763:

Oxi hóa 4 gam một ancol đơn chức được 5,6 gam hỗn hợp X gồm anđehit, H2O và ancol dư. Cho X tác dụng với AgNO3/NH3 dư thu được m gam Ag. Giá trị của m và hiệu suất phản ứng oxi hóa là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:16763
Giải chi tiết

Phương trình: RCH2OH + [O] \overset{t^{o}}{\rightarrow} RCHO + H2O

nancol > nancol phản ứng = n[O]\frac{5,6-4,0}{16} = 0,1 => MAncol\frac{4,0}{0,1} = 40 => Ancol là CH3OH

CH3OH → HCHO → 4Ag

0,1        →                0,4

=> mAg = 43,2 (gam) => H = \frac{0,1.32}{40}.100% = 80%

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com