Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Tổng hợp các phương pháp giải nhanh

Câu hỏi số 17104:

Hỗn hợp X gồm các ancol metylic, ancol etylic, ancol propylic và nước. Cho m gam X tác dụng với natri dư thu được 15,68 lít H2 (đktc). Mặt khác, đốt cháy hoàn toàn m gam X thu được V lít CO2 (ở đktc) và 46,8 gam H2O. Giá trị của m và V lần lượt là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:17104
Giải chi tiết

nX2n_{H_{2}} = 2.\frac{15,68}{22,4} = 1,4 (mol); n_{H_{2}O}\frac{46,8}{18} = 2,6 (mol)

Các chất trong hỗn hợp X đều có công thức tổng quát dạng CnH2n+2O

=> nXn_{H_{2}O}n_{CO_{2}} => n_{CO_{2}} = 2,6 – 1,4 = 1,2 (mol) => V_{CO_{2}} = 26,88 (lít)

Áp dụng bảo toàn nguyên tố O, ta có: nX2n_{O_{2}}2n_{CO_{2}} + n_{H_{2}O}

=> n_{O_{2}}\frac{2n_{CO_{2}}+n_{H_{2}O}-n_{X}}{2}\frac{2.1,2+2,6-1,4}{2} = 1,8 (mol)

Áp dụng đinh luạt bảo toàn khối lượng, ta có:

mX = m = m_{CO_{2}}m_{H_{2}O}m_{O_{2}} = 1,2.44 + 46,8 – 1,8.32 = 42 (gam)

=> Đáp án A

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com