Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Phi kim

Câu hỏi số 17105:

Đem nung nóng 66,2 gam Pb(NO3) một thời gian thu được 53,24 gam chất rắn và V lít khí (đktc). Giá trị của V và hiệu suất phản ứng nhiệt phân lần lượt là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:17105
Giải chi tiết

2Pb(NO3)2 → 2PbO + 4NO2↑ + O2

a          →                 2a   →   0,5a

Khối lượng giảm  = m_{NO_{2}} + m_{O_{2}}

<=> 46.2a + 32.0,5a = 66,2 – 53,24 = 12,96 => a = 0,12 (mol)

=> VkhíV_{NO_{2}}V_{O_{2}} = (2a + 0,5a).22,4 = 6,72 (lít)

H = \frac{0,12.331}{62,2} .100% = 60%

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com