Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Tổng hợp các phương pháp giải nhanh

Câu hỏi số 189107:

Cho m g bột Cu vào 500 mldung dịch AgNO3 0,32M sau một thời gian phản ứng thu được 15,52 g hỗn hợp chất rắn X và dung dịch Y. Lọc tách X rồi thêm 11,7 g bột Zn vào Y, sau khi phản ứng sảy ra hoàn toàn thu được 21,06 g chất rắn Z. Giá trị m là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:189107
Giải chi tiết

Phương pháp

Cân bằng điện tích trong dung dịch

Bảo toàn khối lượng

Lời giải

NAgNO3=0,16 mol nên nNO3-= 0,16 mol

Zn là kim loại mạnh nhất có nZn=0,18 mol > 2 nNO3- nên trong dd chỉ chứa Zn với số mol 0,08 mol

Ta có mCu+ mZn+ mAg = mX+mz+mZn( trong dd sau pư) => m = 15,52+21,06+0,08.65-0,16.108-11,7= 12,8 g

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com