Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Tổng hợp các phương pháp giải nhanh

Câu hỏi số 189108:

Thủy phân 37 g hai este cùng CTPT C3H6O2 bằng dung dịch NaOH dư. Chưng cất dung dịch sau phản ứng thu được hỗn hợp ancol Y và chất rắn khan Z. Đun nóng Y với H2SO4 đặc ở 140oC thu được 14,3 g hỗn hợp các ete ( các PƯ hoàn toàn) . Khối lượng muối trong Z là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:189108
Giải chi tiết

Phương pháp :

           Bảo toàn khối lượng

Lời giải

Este này no đơn chức

Ta có  n este =0,5 mol => nNaOH phản ứng=0,5 mol= nancol

Khi đun nóng Y với H2SO4 đ 140oC thu được nH2O= 0,25 mol

 Bảo toàn kl mY = mete + mH2O = 14,3+0,25.18=18,8

                         mmuối= meste+mNaOH-mY=37+0,5.40-18,8=38,2

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com