Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Nhỏ từ từ 0,25 lít dung dịch NaOH 1,04M vào dung dịch gồm 0,024 mol FeCl3; 0,016 mol; Al2(SO4)3  và

Câu hỏi số 191532:

Nhỏ từ từ 0,25 lít dung dịch NaOH 1,04M vào dung dịch gồm 0,024 mol FeCl3; 0,016 mol; Al2(SO4)3  và 0,04 mol H2SO4  thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:191532
Giải chi tiết

nOH- = 0,26; nFe3+ = 0,024; nAl3+ = 0,032; nH+ = 0,08

Thứ tự xảy ra phản ứng như sau:

H+    + OH→ H2O

0,08     0,08

Fe3+ + 3OH- → Fe(OH)3

0,024  0,072

Al3+ + 3OH- → Al(OH)3

0,032  0,096    0,032

Al(OH)3 + OH- → [Al(OH)4]-

0,012       0,012

=> mkết tủa = 0,024.107 + 0,02.78 = 4,128

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com