Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho m gam hỗn hợp H gồm Al, MgO, AlCl3, Mg(NO3)2 tác dụng vừa đủ với dung dich chứa 1,38 mol KHSO4,

Câu hỏi số 191533:
Vận dụng cao

Cho m gam hỗn hợp H gồm Al, MgO, AlCl3, Mg(NO3)2 tác dụng vừa đủ với dung dich chứa 1,38 mol KHSO4, kết thúc phản ứng thu được 0,14 mol NO; 0,04 mol H2; dung dịch X chứa (m + 173,5) gam muối trung hòa. Cho dung dịch X tác dụng với dung dịch NaOH thì lượng kết tủa thu được là lớn nhất, nung kết tủa đến khối lượng không đổi thu được 29 gam chất rắn. Phần trăm khối lượng AlCl3 trong H có giá trị gần nhất với

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:191533
Giải chi tiết

Bảo toàn khối lượng: m + 136.1,38 = (m + 173,5) + 0,14.30 + 0,04.2 + mH2O ⟹ nH2O = 0,55

Bảo toàn H: nKHSO4 = 2nH2 + 4nNH4+ + 2nH2O ⟹ nNH4+ = 0,05

Bảo toàn N: 2nMg(NO3)2 = nNO + nNH4+ ⟹ nMg(NO3)2 = 0,095

Bảo toàn electron: 3nAl = 3nNO + 2nH2 + 8nNH4+ ⟹ nAl = 0,3

Theo số mol H+ phản ứng: nH+ = 4nNO + 2nH2 + 10nNH4+ + 2nO(oxit)  ⟹ nO(oxit) = 0,12

⟹ nMgO(hh H) = 0,12

⟹ nMgO(sau nung) = 0,12 + 0,095 = 0,215

⟹ nAl2O3(sau nung) = (29 - mMgO)/102 = 0,2 mol

Bảo toàn Al: 2nAl2O3(sau nung) = nAl + nAlCl3 ⟹ nAlCl3 = 0,1 mol

Vậy hh H chứa: Al (0,3); MgO (0,12); AlCl3 (0,1); Mg(NO3)2 (0,095)

⟹ %mAlCl3 = 33,12%

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com