Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho thanh sắt Fe vào dung dịch X chứa 0,1 mol AgNO3 và 0,2 mol Cu(NO3)2. Khi thấy tham kim loại tăng lên

Câu hỏi số 192750:
Vận dụng

Cho thanh sắt Fe vào dung dịch X chứa 0,1 mol AgNO3 và 0,2 mol Cu(NO3)2. Khi thấy tham kim loại tăng lên 9,2 gam thì dừng lại. Tổng khối lượng kim loại bám vào thanh sắt là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:192750
Phương pháp giải

Tăng giảm khối lượng.

Giải chi tiết

mthanh kim loại tăng = 9,2 gam

Nếu chỉ có Ag+ phản ứng:

Fe + 2Ag+ → Fe2+ + 2Ag

1 mol                       2 mol ⟹ m tăng = 2.108 - 56.1 = 160 (g)

0,05 →                                    m tăng = 0,05.160 = 8 (g) < 9,2 (g)

⟹ Chứng tỏ Cu2+ cũng phản ứng

Fe + Cu2+ → Fe2+ + Cu

1 mol                     1 mol   ⟹ m tăng = 64 - 56 = 8 (g)

x                      →     x       ⟹ m tăng = 8x (g)

⟹ mtăng = 8 + 8x = 9,2

⟹ x = 0,15 mol < 0,2 mol (Cu2+ còn dư)

⟹ mkim loại bám = mCu + mAg = 20,4 gam.

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com