Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho hỗn hợp gồm 0,045 mol Mg và 0,05 mol Fe tác dụng với V ml dung dịch chứa Cu(NO3)2 0,5M và AgNO3

Câu hỏi số 192751:
Vận dụng

Cho hỗn hợp gồm 0,045 mol Mg và 0,05 mol Fe tác dụng với V ml dung dịch chứa Cu(NO3)2 0,5M và AgNO3 0,3M. Sau phản ứng thu được dung dịch Y và hỗn hợp kim loại Z. Cho toàn bộ hỗn hợp Z tác dụng với dung dịch HCl dư thu được 0,672 lít khí H2 (đktc). Cho biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn. Giá trị của V là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:192751
Phương pháp giải

Do khi cho Z + HCl sinh ra H2 ⟶ Z có (Ag, Cu, Fe dư) hoặc (Ag, Cu, Fe, Mg dư).

Dù trường hợp nào ta đều có: nKL dư = nH2.

So sánh thấy nKL dư < nFe ban đầu ⟹ Z có Ag, Cu, Fe dư.

Bảo toàn e: 2nMg + 2nFe pư = 2nCu2+ + nAg+

⟶ giá trị của V.

Giải chi tiết

Do khi cho Z + HCl sinh ra H2 ⟶ Z có (Ag, Cu, Fe dư) hoặc (Ag, Cu, Fe, Mg dư).

Dù trường hợp nào ta đều có: nKL dư = nH2 = 0,03 mol

So sánh thấy nKL dư < nFe ban đầu ⟹ Z có Ag, Cu, Fe dư.

nFe = 0,03 ⟶ nFe pư = 0,05 - 0,03 = 0,02 mol

Bảo toàn e: 2nMg + 2nFe pư = 2nCu2+ + nAg+

⟺ 2.0,045 + 2.0,02 = 2.0,5V + 0,3V

⟺ V = 0,1 lít = 100 ml.

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com