Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Thi thử toàn quốc cuối HK1 lớp 10, 11, 12 tất cả các môn - Trạm số 1 - Ngày 20-21/12/2025 Xem chi tiết
Giỏ hàng của tôi

Một khối nước đá có khối lượng m1 = 2kg ở nhiệt độ t1= -50C. a.  Tính nhiệt lượng cần

Câu hỏi số 216468:
Vận dụng cao

Một khối nước đá có khối lượng m1 = 2kg ở nhiệt độ t1= -50C.

a.  Tính nhiệt lượng cần cung cấp để khối nước đá trên  biến thành hơi hoàn toàn ở 1000C. Hãy vẽ đồ thị biểu diễn quá trình biến thiên nhiệt độ theo nhiệt lượng được cung cấp.

b.  Bỏ khối nước đá nói trên vào một ca nhôm khối lượng m2 = 0,5kg chứa m3 = 3,05kg nước ở nhiệt độ t2 = 500C. Tính khối lượng nước trong bình khi có cân bằng nhiệt. Bỏ qua sự mất nhiệt ra môi trường.Cho nhiệt dung riêng của nước đá; nước và nhôm lần  lượt là cđ=  1800J/kgK; cn= 4200J/kg.K và cnh= 880 J/kg.K. Nhiệt nóng chảy của nước đá  ở  00C  là \lambda= 3,4.105J/kg; nhiệt hóa hơi của nước ở 1000C là L = 2,3.106J/kg.

Quảng cáo

Câu hỏi:216468
Phương pháp giải

Công thức tính nhiệt lượng Q = m.c.Δt

 Phương trình cân bằng nhiệt Qthu  = Qtỏa

Giải chi tiết

a. + Nhiệt lượng cần cung cấp để khối nước đá trên tăng từ -50C đến 00C:

Qa = m1cđ(0 – (-5)) = 2.1800.5 = 18.000J

Nhiệt lượng cần cung cấp để khối nước đá trên nóng chảy hoàn toàn ở 00C:

Qb = \lambdam1= 2.3,4.105= 680.000J

Nhiệt lượng cần cung cấp để khối nước trên tăng từ 00C đến 1000C:

Qc = m1cn(100 – 0) = 2.4200.100 = 840.000J

Nhiệt lượng cần cung cấp để khối nước trên hóa hơi hoàn toàn ở 1000C:

Qd = m1L = 2.2,3.106= 4.600.000J

Qab = Qa + Qb= 18.000 + 680.000 = 698.000J

Qabc = Qab + Qc = 698.000 + 840000 =1.538.000J

Qabcd = Qabc + Qd = 1.538.000 + 4.600.000 = 6.138.000J

+ Đồ thị:

 

b. Nhiệt lượng ca nhôm và nước tỏa ra để hạ xuống 00C:

Q2 = (m2cnh + 3cn)(50 – 0) = (0,5.880 + 3,05.4200)50 = 662.500J

Vì Q2 > Qanên nước đá tăng lên 00C và nóng chảy.

Vì Q2 < Qab nên nước đá nóng chảy không hoàn toàn, do đó nhiệt độ chung là t = 00C.

Gọi m’ là lượng nước đá bị nóng chảy, phương trình cân bằng nhiệt:

Q2 = Qa+ m’.\lambda=> 662.500 = 18.000 + m’.3,4.105=> m’ = 1,90kg

Khối lượng nước trong bình khi có cân bằng nhiệt:

mn = m3+ m’ = 3,05 + 1,90 = 4,95kg 

PH/HS 2K10 THAM GIA NHÓM ĐỂ CẬP NHẬT ĐIỂM THI, ĐIỂM CHUẨN MIỄN PHÍ!

>> Học trực tuyến lớp 9 và Lộ trình UP10 trên Tuyensinh247.com Đầy đủ khoá học các bộ sách: Kết nối tri thức với cuộc sống; Chân trời sáng tạo; Cánh diều. Lộ trình học tập 3 giai đoạn: Học nền tảng lớp 9, Ôn thi vào lớp 10, Luyện Đề. Bứt phá điểm lớp 9, thi vào lớp 10 kết quả cao. Hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả. PH/HS tham khảo chi tiết khoá học tại: Link

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com