Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một vật dao động điều hoà theo phương trình x = 6sin20πt(cm). Tốc trung bình của vật khi đi từ

Câu hỏi số 242023:
Vận dụng

Một vật dao động điều hoà theo phương trình x = 6sin20πt(cm). Tốc trung bình của vật khi đi từ VTCB theo chiều dương đến vị trí có li độ 3 cm theo chiều dương là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:242023
Phương pháp giải

Sử dụng vòng tròn lượng giác

Tốc độ trung bình: \({v_{tb}} = {S \over t}\) (S là quãng đường vật đi được trong khoảng thời gian t)

Giải chi tiết

Phương trình: x = 6sin20πt = 6cos(20πt – π/2)

Khi vật đi từ VTCB đến vị trí có li độ x = 3cm thì: 

+ Quãng đường vật đi được: x = 3cm

+ Thời gian: \(t = {{{\pi  \over 6}} \over \omega } = {{{\pi  \over 6}} \over {20\pi }} = {1 \over {120}}s\)

=> Tốc độ trung bình: \({v_{tb}} = {S \over t} = {3 \over {{1 \over {120}}}} = 360cm/s = 3,6m/s\)

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com