Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đốt cháy hoàn toàn a gam chất A cần dùng 0,15 mol oxi, thu được 2,24 lít CO2 và 2,7 gam H2O. Biết

Câu hỏi số 267231:
Vận dụng

Đốt cháy hoàn toàn a gam chất A cần dùng 0,15 mol oxi, thu được 2,24 lít CO2 và 2,7 gam H2O. Biết công thức phân tử trùng với công thức đơn giản nhất. Tìm CTPT của A

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:267231
Phương pháp giải

Bảo toàn nguyên tố tìm được số mol và khối lượng của nguyên tố C,H trong A. Áp dụng bảo toàn khối lượng tìm được khối lượng oxi trong A. Từ đó tím được công thức đơn giản nhất của A và tìm được CTPT của A.

Giải chi tiết

Gọi CTPT chất A là CxHyOz ( có thể có O hoặc không).

Để xác định CTPT A ta phải tính bằng cách : mA  + mO = mCO2 + mH2O →  mA = mCO2 + mH2O  mO = 2.24/22.4*44 + 2.7 – 0.15*32 = 2.3 g

Ta có mC = 2.24/22.4*12 = 1.2 g ; mH = 2.7/18*2 = 0.3 g → mO = 2.3 - 1.2 – 0.3 = 0.8g

 x : y : z = 1.2/12 : 0.3/1 : 0.8/16 = 2:6:1 → CT đơn giản A : C2H6O

Vậy CTPT của A là C2H6O

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com