Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đốt cháy hoàn toàn 5,8 gam chất A thu được 2,65 gam Na2CO3; 2,25 gam H2O và 12,1 gam CO2. Biết A có 1

Câu hỏi số 267233:
Vận dụng

Đốt cháy hoàn toàn 5,8 gam chất A thu được 2,65 gam Na2CO3; 2,25 gam H2O và 12,1 gam CO2. Biết A có 1 nguyên tử O. Công thức phân tử của A là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:267233
Phương pháp giải

Từ khối lượng các chất sau phản ứng tìm được số mol của các nguyên tử C, H, O, Na. Từ đó tìm được công thức đơn giản nhất của A. Biết trong A có 1 nguyên tử O nên tìm được công thức phân tử của A.

Giải chi tiết

nNa2CO3 = 0,025 mol, nH2O = 0,125 mol,  nCO2 = 0,275 mol

suy ra nC = nNa2CO3 + nCO2 = 0,025 + 0,275 = 0,3 mol , nH = 0,25 mol

nNa = 0,025.2 = 0,05 mol

Ta có mC + mH + mNa =0,05.23 + 0,3.12 + 0,25.1 = 5 g

→ mO = 5,8 – 5 = 0,8 g → nO = 0,05 mol

nC : nH : nO : nNa = 0,3 : 0,25 : 0,05 : 0,05 = 6 : 5 : 1 :1

Vậy công thức đơn giản nhất của A là C6H5ONa

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com