Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 11,25 gam C2H5NH2 tác dụng với 200ml dung dịch HCl aM. Sau khi phản ứng hoàn toàn thu được dung

Câu hỏi số 276836:
Vận dụng

Cho 11,25 gam C2H5NH2 tác dụng với 200ml dung dịch HCl aM. Sau khi phản ứng hoàn toàn thu được dung dịch X có chứa 22,20 gam chất tan. Giá trị của a là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:276836
Phương pháp giải

Chất tan trong dung dịch X ngoài C2H5NH3Cl còn có thể có C2H5NH2 dư hoặc HCl dư. Tuy nhiên, nếu có C2H5NH2 dư hoặc HCl dư thì lượng này vẫn nằm trong dung dịch X.

Do đó, áp dụng  ĐLBTKL: mC2H5NH2 + mHCl (chất tan) = mchất tan trong dung dịch X

→ mHCl (trong 200 ml dd đầu)   → nHCl → a = CM = n/V.

Giải chi tiết

Sau phản ứng, nếu C2H5NH2 dư hoặc HCl có dư thì lượng dư này vẫn nằm trong dung dịch X.

Do đó, áp dụng  ĐLBTKL: mC2H5NH2 + mHCl (chất tan) = mchất tan trong dung dịch X

→ mHCl (trong 200 ml dd HCl aM)  = 22,2 – 11,25 = 10,95 gam

→ nHCl = 0,3 mol→ a = CM = n/V = 0,3/0,2 = 1,5M.

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com