Đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp X gồm 2 amin no, đơn chức, mạch hở trong oxi dư thu được
Đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp X gồm 2 amin no, đơn chức, mạch hở trong oxi dư thu được 1,792 lít khí CO2 (đktc) và 2,25 gam H2O. Cho m gam hỗn hợp X tác dụng vừa đủ với dung dịch HClloãng thu được a gam muối. Giá trị của a gần nhất với giá trị nào sau đây?
Đáp án đúng là: C
Quảng cáo
nCO2 = 0,08 mol; nH2O = 0,125 mol → nC (X) = 0,08 mol; nH (X) = 0,25 mol.
X gồm 2 amin no, đơn chức, mạch hở → gọi CTTQ của X: CnH2n+3N (x mol).
Ta thấy: nH2O – nCO2 = 1,5x → x = 0,03 mol → nN (X) = 0,03 mol → nHCl = nN (X) = 0,03 mol.
Tính m: m = mC (X) + mH (X) + mN (X)
Tính a: dùng BTKL
Đáp án cần chọn là: C
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












