Đốt cháy hoàn toàn 0,15 mol một amin no, mạch hở X bằng oxi vừa đủ, thu được 0,75 mol hỗn
Đốt cháy hoàn toàn 0,15 mol một amin no, mạch hở X bằng oxi vừa đủ, thu được 0,75 mol hỗn hợp Y gồm khí và hơi. Cho 6,21 gam X tác dụng với lượng dư dung dịch HCl. Số mol HCl phản ứng là
Đáp án đúng là: A
Quảng cáo
+ Đốt cháy X:
X là amin no, mạch hở → X: CnH2n+2+aNa
CnH2n+2+aNa + O2 → nCO2 + (n+1+0,5a)H2O + 0,5aN2
0,15 mol
nY = 0,15.(n + n + 1 + 0,5a + 0,5a) = 0,15.(2n + 1+ a) = 0,75
→ 2n + a = 4 → n = 1 và a = 2 → X: H2NCH2NH2.
+ Cho X tác dụng với HCl dư: X là amin hai chức, do đó X phản ứng với HCl theo tỉ lệ mol tương ứng là 1: 2.
Đáp án cần chọn là: A
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












