Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hai nguồn kết hợp S1,S2­­ cách nhau một khoảng 50mm trên mặt nước phát ra hai sóng kết hợp có

Câu hỏi số 293636:
Vận dụng

Hai nguồn kết hợp S1,S2­­ cách nhau một khoảng 50mm trên mặt nước phát ra hai sóng kết hợp có phương trình u1 = u2 = 2cos200pt (mm) Vận tốc truyền sóng trên mặt nước là 0,8 m/s. Điểm gần nhất dao động cùng pha với nguồn trên đường trung trực của S1S2­­ cách nguồn S1 bao nhiêu:

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:293636
Giải chi tiết

  Xét điểm M trên trung trực của S1S2  S1M = S2M = d

Bước sóng l = v/f = 0,8 / 1000 m = 8mm

Sóng tổng hợ tại M: uM = 4cos(2000pt - ${{2\pi d} \over \lambda }$)  ( mm)

uM cùng pha với nguồn S1 khi chúng cùng pha:


${{2\pi d} \over \lambda }$= 2k\(\pi\) --->  d = k\(\lambda \)

  d = dmin khi   k = 1=> dmin = l = 8 mm. Chọn 
C

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com