Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 2,81 gam hỗn hợp A gồm 3 oxit Fe2O3, MgO, ZnO tan vừa đủ trong 300 ml dung dịch H2SO4 0,1M thì khối

Câu hỏi số 298830:
Vận dụng

Cho 2,81 gam hỗn hợp A gồm 3 oxit Fe2O3, MgO, ZnO tan vừa đủ trong 300 ml dung dịch H2SO4 0,1M thì khối lượng hỗn hợp các muối sunfat khan tạo ra là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:298830
Phương pháp giải

Vì phản ứng vừa đủ nên: nO (trong oxit) = nH2SO4 = ?(mol)

=> mHH kim loại = 2,81 – mO(trong oxit) = ? (g)

Bảo toàn khối lượng: mmuối = mHH kim loại + mSO42- = ?

Giải chi tiết

nH2SO4 = 0,3. 0,1 = 0,03 (mol)

Vì phản ứng vừa đủ nên: nO (trong oxit) = nH2SO4 = 0,03 (mol)

=> mO(trong oxit) = 0,03. 16 = 0,48 (g)

=> mHH kim loại = 2,81 – 0,48 = 2,33 (g)

Bảo toàn khối lượng: mmuối = mHH kim loại + mSO42- = 2,33 + 0,03.96 = 5,21 (g)

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com