Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hỗn hợp khí X gồm clo và oxi. X phản ứng vừa hết với một hỗn hợp gồm 4,8 gam Mg và 8,1 gam

Câu hỏi số 300400:
Vận dụng

Hỗn hợp khí X gồm clo và oxi. X phản ứng vừa hết với một hỗn hợp gồm 4,8 gam Mg và 8,1 gam Al tạo ra 37,05 gam hỗn hợp các muối và oxit của hai kim loại. Tỉ lệ về thể tích giữa khí clo và oxi trong X tương ứng là:

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:300400
Phương pháp giải

BTKL: mCl2, O2 = m muối + oxit - mKL

Gọi nCl2 = x mol; nO2 = y mol

- Khối lượng hỗn hợp khí => (1)

- Bảo toàn electron => (2)

Giải (1) và (2) thu được x và y từ đó xác định được tỉ lệ mol của các khí.

Giải chi tiết

Ta có: nMg = 0,2 mol; nAl = 0,3 mol

Theo định luật bảo toàn khối lượng: mCl2, O2 = 37,05- 4,8- 8,1 = 24,15

Gọi nCl2 = x mol; nO2 = y mol

Quá trình cho e:

Mg → Mg2++ 2e

Al → Al3++ 3e

Quá trình nhận e:

Cl2 + 2e → 2Cl-

O2+ 4e → 2O2-

Theo bảo toàn electron ta có: 2. 0,2 + 3. 0,3 = 2x + 4y

Ta có: mCl2, O2 = 71x + 32y = 24,15

Giải hệ trên ta có: x = 0,25 và y = 0,2 → VCl2 : VO2 = x : y = 0,25 : 0,2 = 5: 4

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com