Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Nung m gam hỗn hợp bột Fe và S trong bình kín  không có không khí. Sau phản ứng đem phần chất

Câu hỏi số 300401:
Vận dụng

Nung m gam hỗn hợp bột Fe và S trong bình kín  không có không khí. Sau phản ứng đem phần chất rắn thu được hòa tan vào lượng dư dung dịch HCl được 3,8 gam chất rắn X không tan, dung dịch Y và 0,2 mol khí Z. Dẫn Z qua dung dịch Cu(NO3)2 dư, thu được 9,6 gam kết tủa đen. Giá trị của m là:

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:300401
Phương pháp giải

Fe + S → FeS

Phần chất rắn có chứa FeS, Fe dư hoặc S dư

FeS + 2HCl → FeCl2+ H2S↑

Fe + 2HCl → FeCl2+ H2

3,8 gam chất rắn X không tan là S dư

H2S + Cu(NO3)2 → CuS↓ + 2HNO3

Theo PT (1) có: nFe pứ = nS pứ = nFeS

Ta tính được m = mFe ban đầu+ mS ban đầu

Giải chi tiết

Fe + S → FeS (*)

Phần chất rắn có chứa FeS, Fe dư, S dư

FeS + 2HCl → FeCl2 + H2S↑ (1)

Fe + 2HCl → FeCl2 + H2↑ (2)

3,8 gam chất rắn X không tan là S dư

Cho Z qua dd Cu(NO3)2:

H2S + Cu(NO3)2 → CuS↓ + 2HNO3 (3)

Theo (3): nH2S = nCuS = 9,6/96 = 0,1 mol

Theo (1) ⟹ nFeS = nH2S = 0,1 mol

0,2 mol hỗn hợp khí Z → nH2(2) = nZ - nH2S = 0,2 - 0,1 = 0,1 mol

Theo (2) ⟹ nFe dư = nH2 = 0,1 mol

Theo PT (*) có: nFe pứ = nS pứ = nFeS = 0,1 mol

Vậy hỗn hợp ban đầu:

nFe bđ = nFe pư + nFe dư = 0,1 + 0,1 = 0,2 mol ⟹ mFe bđ = 0,2.56 = 11,2 (g)

mS bđ = mS pư + mS dư = 0,1.32 + 3,8 = 7 (g)

Vậy m = 11,2 + 7 = 18,2 gam

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com