Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 19,3 gam hỗn hợp bột gồm Zn và Cu có tỉ lệ mol tương ứng là 1:2 vào dung dịch chứa 0,2 mol

Câu hỏi số 300856:
Vận dụng

Cho 19,3 gam hỗn hợp bột gồm Zn và Cu có tỉ lệ mol tương ứng là 1:2 vào dung dịch chứa 0,2 mol Fe2(SO4)3. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được m gam kim loại. Giá trị của m là:

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:300856
Phương pháp giải

Thứ tự phản ứng:

Zn + Fe2(SO4)3 → ZnSO4 + 2FeSO4

Cu + Fe2(SO4)3 → CuSO4 + 2FeSO4

Ta tính lần lượt theo các phương trình trên để xác định kim loại thu được sau phản ứng.

Giải chi tiết

Đặt nZn = x mol; nCu = 2x mol → 65x + 64.2x = 19,3 gam → x = 0,1 mol

Thứ tự phản ứng:

Zn + Fe2(SO4)3 → ZnSO4 + 2FeSO4

0,1        0,1

Cu + Fe2(SO4)3 → CuSO4 + 2FeSO4

0,1        0,1

Vậy sau phản ứng thu được nCu dư = 0,2 - 0,1 = 0,1 mol → mCu dư = 0,1.64 = 6,4 gam

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com