Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan hoàn toàn 8,4 gam Mg vào 1 lít dung dịch HNO3 vừa đủ.Sau phản ứng thu được 0,672 lít khí

Câu hỏi số 300855:
Vận dụng

Hòa tan hoàn toàn 8,4 gam Mg vào 1 lít dung dịch HNO3 vừa đủ.Sau phản ứng thu được 0,672 lít khí N2 (đktc) và dung dịch Y. Cô cạn dung dịch Y thu được 55,8 gam muối khan. Nồng độ mol của dung dịch HNO3 đã dùng là?

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:300855
Phương pháp giải

Nếu dung dịch Y chỉ chứa Mg(NO3)2 thì mMg(NO3)2 < 55,8 gam

→ Dung dịch Y phải chứa NH4NO3 → mNH4NO3 = 55,8- mMg(NO3)2 → nNH4NO3

Quá trình nhận e:

2NO3- + 10e + 12H+ → N2 + 6H2O

NO3- + 8e + 10H+ → NH4+ + 3H2O

Theo 2 bán phản ứng trên ta có: nH+ = 12.nN2 + 10.nNH4+ = nHNO3 → Nồng độ của HNO3.

Giải chi tiết

Ta có: nN2 = 0,03 mol; nMg = 0,35 mol

Nếu dung dịch Y chỉ chứa Mg(NO3)2 thì mMg(NO3)2 = 0,35. 148 = 51,8 gam < 55,8 gam

→Dung dịch Y phải chứa NH4NO3 → mNH4NO3 = 55,8- mMg(NO3)2 = 4 gam → nNH4NO3 = 4/ 80 = 0,05 mol

Quá trình nhận e:

2NO3- + 10e + 12H+ → N2 + 6H2O

NO3- + 8e + 10H+ → NH4+ + 3H2O

Theo 2 bán phản ứng trên ta có: nH+ = 12.nN2 + 10.nNH4+ = 12.0,03 + 10. 0,05 = 0,86 mol = nHNO3

→ CM HNO3 = 0,86/1 = 0,86 M

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com