Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Lượng kim loại kẽm cần thiết để khử hết dung dịch chứa 0,02 mol CrCl3 tạo thành CrCl2

Câu hỏi số 327270:
Thông hiểu

Lượng kim loại kẽm cần thiết để khử hết dung dịch chứa 0,02 mol CrCl3 tạo thành CrCl2 là:

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:327270
Phương pháp giải

Cách 1: Viết phương trình và tính toán theo phương trình hóa học.

Cách 2: Dùng định luật bảo toàn electron

Giải chi tiết

Cách 1: Phương trình hóa học xảy ra:

Zn + 2 CrCl3 → ZnCl2 + 2 CrCl2

Ta có: nZn = ½ . nCrCl3 = 0,01 mol → mZn = 0,01.65 = 0,65 gam

Cách 2:

Zn → Zn2+ + 2e

Cr3+ + 1e → Cr2+

Theo bảo toàn electron ta có: 2nZn = nCr3+ => nZn = 0,5nCr3+ = 0,01 mol => mZn = 0,65 gam

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com