Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đốt cháy bột crom trong oxi dư thu được 2,28 gam một oxit duy nhất. Khối lượng crom bị đốt

Câu hỏi số 327272:
Thông hiểu

Đốt cháy bột crom trong oxi dư thu được 2,28 gam một oxit duy nhất. Khối lượng crom bị đốt cháy là:

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:327272
Phương pháp giải

Viết phương trình và tính toán theo phương trình hóa học:

\(4Cr + 3{O_2}\xrightarrow{{{t^0}}}2C{r_2}{O_3}\)

Giải chi tiết

\(4Cr + 3{O_2}\xrightarrow{{{t^0}}}2C{r_2}{O_3}\) 

Theo PTHH ta có: nCr = 2.nCr2O3 = 2.(2,28 : 152) = 0,03 mol → mCr = 0,03.52 = 1,56 gam

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com