Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Thể tích dung dịch NaOH 0,1M tối thiểu cần cho vào dung dịch hỗn hợp chứa 0,03 mol HCl và 0,02 mol

Câu hỏi số 327283:
Vận dụng

Thể tích dung dịch NaOH 0,1M tối thiểu cần cho vào dung dịch hỗn hợp chứa 0,03 mol HCl và 0,02 mol CrBr3 để lượng kết tủa thu được là cực đại là:

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:327283
Phương pháp giải

Để lượng kết tủa cực đại thì Cr(OH)3 chưa bị hòa tan.

→ nNaOH = nHCl + 3.nCrBr3.

Giải chi tiết

Thứ tự phản ứng:

NaOH + HCl → NaCl + H2O

3NaOH + CrBr3 → Cr(OH)3 + 3NaBr

Để lượng kết tủa cực đại thì Cr(OH)3 chưa bị hòa tan.

→ nNaOH = nHCl + 3.nCrBr3 = 0,03 + 3. 0,02 = 0,09 mol → Vdd = n : CM = 0,09 : 0,1 = 0,9 lít = 900 ml

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com