Hoà tan hoàn toàn m gam Al vào dung dịch HNO3 rất loãng thì thu được hỗn hợp gồm 0,015 mol khí N2O
Hoà tan hoàn toàn m gam Al vào dung dịch HNO3 rất loãng thì thu được hỗn hợp gồm 0,015 mol khí N2O và 0,01mol khí NO (phản ứng không tạo NH4NO3). Giá trị của m là:
Đáp án đúng là: B
Quảng cáo
Sử dụng phương pháp bảo toàn e
Tổng số mol e Al nhường = Tổng mol e N+5 nhận
Đặt nAl = a(mol)
Có: ne(Al nhường) = ne(N+5 nhận)
→ 3a = 0,12 + 0,03
→ a = 0,05 (mol)
→ mAl = 0,05.27 = 1,35 (g)
Hỗ trợ - Hướng dẫn

-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com