Hòa tan hoàn toàn 12 gam hỗn hợp Fe, Cu (tỉ lệ mol 1:1) bằng axit HNO3, thu được V lít (ở đktc)
Hòa tan hoàn toàn 12 gam hỗn hợp Fe, Cu (tỉ lệ mol 1:1) bằng axit HNO3, thu được V lít (ở đktc) hỗn hợp khí X (gồm NO và NO2) và dung dịch Y (chỉ chứa hai muối và axit dư). Tỉ khối của X đối với H2 bằng 19. Giá trị của V là
Đáp án đúng là: C
Quảng cáo
Dựa vào tỉ lệ mol Fe : mol Cu = 1: 1 → Tính được số mol mỗi kim loại
Dựa vào tỉ khối của hh X → tính được tỉ lệ mol NO : NO2
Viết quá trình nhường, nhận electron. Sau đó sử dụng bảo toàn electron.
Tóm tắt:
Sau quá trình Fe0 → Fe+3 ; Cu0 → Cu+2 ; N+5 → N+2 và N+4
Đặt nFe = nCu = a (mol)
→ 56a + 64a = 12
→ a = 0,1 (mol)
MX = 19.MH2 = 19.2 = 38 (g/mol)
Đặt nNO = nNO2 = b (mol)
Bảo toàn e ta có: ∑ ne (KL nhường) = ∑ ne (N+5 nhận)
→ 0,3 + 0,2 = 3b + b
→ 0,5 = 4b
→ b = 0,125 (mol)
→VX(đktc) = 2b.22,4 = 2.0,125.22,4 = 5,6 (lít)
Hỗ trợ - Hướng dẫn

-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com