Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 5,5 gam hỗn hợp hai kim loại Al và Fe vào dung dịch HCl (dư), thu được 4,48 lít khí H2 (đktc).

Câu hỏi số 376211:
Vận dụng

Cho 5,5 gam hỗn hợp hai kim loại Al và Fe vào dung dịch HCl (dư), thu được 4,48 lít khí H2 (đktc). Khối lượng Al và Fe trong hỗn hợp lần lượt là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:376211
Phương pháp giải

Đặt a, b là số mol Al, Fe

Lập hệ 2 ẩn 2 phương trình với mhh và nH2 sẽ tìm được a, b = ?

Giải chi tiết

Đặt a, b là số mol Al, Fe

→ mhh = 27a + 56b = 5,5   (I)

2Al + 6HCl → 2AlCl3 + 3H2

a                                 → 1,5a (mol)

Fe + 2HCl → FeCl2 + H2

b                               → b (mol)

nH2 = 1,5a + b = 0,2  (II)

giải hệ (I) và (II) ta được: a = 0,1; b = 0,05

→ nAl = 0,1 (mol); nFe = 0,05 (mol)

→ mAl = 0,1.27 = 2,7 (g)  và mFe = 0,05.56 = 2,8 (g).

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com