Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 8,9 gam alanin tác dụng với dung dịch chứa 0,2 mol NaOH. Sau phản ứng xảy ra hoàn toàn, cô cạn

Câu hỏi số 376212:
Vận dụng

Cho 8,9 gam alanin tác dụng với dung dịch chứa 0,2 mol NaOH. Sau phản ứng xảy ra hoàn toàn, cô cạn dung dịch, khối lượng chất rắn khan thu được là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:376212
Phương pháp giải

Viết PTHH xảy ra, tính toán theo PTHH:

CH3-CH(NH2)-COOH + NaOH  → CH3-CH(NH2)-COONa + H2O

Giải chi tiết

nAla = 8,9 : 89 = 0,1 (mol)

PTHH: CH3-CH(NH2)-COOH + NaOH  → CH3-CH(NH2)-COONa + H2O

pư: (mol)              0,1           →   0,1dư 0,1 → 0,1

→ Chất rắn gồm AlaNa: 0,1 (mol) và NaOH dư : 0,1 (mol)

→ m rắn = 0,1.111 + 0,1.40 = 15,1 (g)

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com