Chị tôi mua 10 cái đĩa và 8 cái chén. Chị tôi trả tiền đĩa nhiều hơn tiền chén 32 000 đồng.
Chị tôi mua 10 cái đĩa và 8 cái chén. Chị tôi trả tiền đĩa nhiều hơn tiền chén 32 000 đồng. Hỏi giá mua mỗi chiếc, biết rằng một cái đĩa đắt hơn 1 cái chén 2500 đồng.
Đáp án đúng là: D
Quảng cáo
Giá một cái đĩa đắt hơn 1 cái chén là 2500 đồng.
Vậy giá 8 cái đĩa đắt hơn 8 cái chén là \(2500 \times 8 = 20000\) (đồng)
Vì giá 10 cái đĩa đắt hơn 8 cái chén 32000 đồng nên
Giá \(10 - 8 = 2\) (cái đĩa) là:
\(32000 - 20000 = 12000\) (đồng)
Từ đó dễ dàng tính giá của một cái đĩa và một cái chén.
Đáp án cần chọn là: D
>> Học trực tuyến các môn Toán, Tiếng Việt, Tiếng Anh lớp 5 trên Tuyensinh247.com. Cam kết giúp con lớp 5 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả. PH/HS tham khảo chi tiết khoá học tại: Link
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com







