Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Thi thử toàn quốc cuối HK1 lớp 10, 11, 12 tất cả các môn - Trạm số 1 - Ngày 20-21/12/2025 Xem chi tiết
Giỏ hàng của tôi

Một cái sọt có thể đựng được 14kg táo hoặc 21kg mận. Người ta đã đổ đầy sọt cả táo

Câu hỏi số 377355:
Vận dụng cao

Một cái sọt có thể đựng được 14kg táo hoặc 21kg mận. Người ta đã đổ đầy sọt cả táo lẫn mận. Tính ra sọt đã nặng 18kg và giá tiền cả sọt là 30 000 đồng. Em hãy tính giá tiền 1kg táo và 1kg mận; biết rằng trong 18kg đó số tiền táo và mận bằng nhau.

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:377355
Phương pháp giải

Vì sọt có thể chứa 14kg táo hoặc chứa 21kg mận, nên chỗ đựng 1kg táo có thể thay được:

\(21:14 = 1,5\left( {kg} \right)\) mận.

Giả sử sọt đang đựng đầy 14 kg táo.

Nếu mỗi lần bỏ 1kg táo ra thay vào đó 1,5kg mận thì sọt sẽ nặng thêm:

\(1,5 - 1 = 0,5\left( {kg} \right)\).

So với 14kg táo thì 18kg vừa táo vừa mận cân nặng thêm: \(18 - 14 = 4\left( {kg} \right)\).

Vậy ta đã thay thế một số táo là: \(4:0,5 = 8\left( {kg} \right)\).

Lúc đó trong sọt còn: \(14 - 8 = 6\left( {kg} \right)\) táo.

Và ta đã thay vào đó một số mận là: \(18 - 6 = 12\left( {kg} \right)\).

Giá tiền 12kg mận và 6kg táo đều là: \(30000:2 = 15000\) (đồng)

Từ đó dễ dàng tính được giá tiền một kg mận và 1 kg táo.

Giải chi tiết

Vì sọt có thể chứa 14kg táo hoặc chứa 21kg mận, nên chỗ đựng 1kg táo có thể thay được:

\(21:14 = 1,5\left( {kg} \right)\) mận.

Giả sử sọt đang đựng đầy 14 kg táo.

Nếu mỗi lần bỏ 1kg táo ra thay vào đó 1,5kg mận thì sọt sẽ nặng thêm:

\(1,5 - 1 = 0,5\left( {kg} \right)\).

So với 14kg táo thì 18kg vừa táo vừa mận cân nặng thêm: \(18 - 14 = 4\left( {kg} \right)\).

Vậy ta đã thay thế một số táo là: \(4:0,5 = 8\left( {kg} \right)\).

Lúc đó trong sọt còn: \(14 - 8 = 6\left( {kg} \right)\) táo.

Và ta đã thay vào đó một số mận là: \(18 - 6 = 12\left( {kg} \right)\).

Giá tiền 12kg mận và 6kg táo đều là: \(30000:2 = 15000\) (đồng)

Giá tiền 1kg mận là: \(15:12 = 1250\) (đồng).

Giá tiền 1kg táo là: \(15000:6 = 2500\) (đồng).

Đáp số: 1kg táo: 2 500 đồng; 1kg mận: 1 250 đồng.

Đáp án cần chọn là: B

Tham Gia Group Dành Cho 2K14 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến các môn Toán, Tiếng Việt, Tiếng Anh lớp 5 trên Tuyensinh247.com. Cam kết giúp con lớp 5 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả. PH/HS tham khảo chi tiết khoá học tại: Link

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com