Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Thi thử toàn quốc cuối HK1 lớp 10, 11, 12 tất cả các môn - Trạm số 1 - Ngày 20-21/12/2025 Xem chi tiết
Giỏ hàng của tôi

3 lọ mực đỏ và 2 lọ mực xanh giá 23 000 đồng. 2 lọ mực đỏ và 3 lọ mực xanh giá 22 000

Câu hỏi số 379621:
Thông hiểu

3 lọ mực đỏ và 2 lọ mực xanh giá 23 000 đồng.

2 lọ mực đỏ và 3 lọ mực xanh giá 22 000 đồng.

Tính giá tiền một lọ mực mỗi loại ?

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:379621
Phương pháp giải

Đưa về cùng hệ số để khử một đại lượng (lọ mực xanh hoặc mực đỏ), rồi sau đó tìm đại lượng còn lại. Sau cùng tìm đại lượng mà ta đã khử trước đó.

Giải chi tiết

 3 lọ mực đỏ và 2 lọ mực xanh giá 23 000 đồng.

\( \Rightarrow \)6 mực đỏ và 4 mực xanh có giá \(23000 \times 2 = 46000\) (đồng)  (1)

2 lọ mực đỏ và 3 lọ mực xanh giá 22 000 đồng.

\( \Rightarrow \)6 lọ mực đỏ và 9 lọ mực xanh giá là \(22000 \times 3 = 66000\) (đồng)    (2)

Từ (1) và (2) ta khử mực đỏ.

9 lọ mực xanh hơn 4 lọ mực xanh là:

\(9 - 4 = 5\) (lọ)

5 lọ mực xanh có giá là:

\(66000 - 46000 = 20000\) (đồng)

Giá 1 lọ mực xanh là:

\(20\,000:5 = 4\,000\) (đồng)

Giá 3 lọ mực đỏ là:

\(23000 - 2 \times 4000 = 15000\) (đồng)

Giá 1 lọ mực đỏ là:

\(15000:3 = 5000\) (đồng)

Đáp số : mực xanh : 4000 đồng ; mực đỏ : 5000 đồng.

Đáp án cần chọn là: A

Tham Gia Group Dành Cho 2K14 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến các môn Toán, Tiếng Việt, Tiếng Anh lớp 5 trên Tuyensinh247.com. Cam kết giúp con lớp 5 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả. PH/HS tham khảo chi tiết khoá học tại: Link

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com