Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Thi thử toàn quốc cuối HK1 lớp 10, 11, 12 tất cả các môn - Trạm số 1 - Ngày 20-21/12/2025 Xem chi tiết
Giỏ hàng của tôi

Để dạy học sinh học nghề, nhà trường đã mua 5 cái kéo và 10 cái kìm hết tất cả 100 000

Câu hỏi số 379638:
Vận dụng

Để dạy học sinh học nghề, nhà trường đã mua 5 cái kéo và 10 cái kìm hết tất cả 100 000 đồng. Lần sau nhà trường lại mua 10 cái kéo và 8 cái kìm hết tất cả 104 000 đồng. Tính giá tiền 1 cái kéo và 1 cái kìm.

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:379638
Phương pháp giải

Theo đề bài ta có:

5 kéo và 10 kìm giá 100 000 đồng.   (1)

10 kéo và 8 kìm giá 104 000 đồng.    (2)

Nếu tăng gấp đôi tất cả các số liệu ở (1) và giữ nguyên (2) ta có :

10 kéo và 20 kìm giá 200 000 đồng.

Từ đó tính được giá của 12 cái kìm, rồi suy ra giá của một cái kìm, từ giá của kìm đã biết ta thế vào tìm giá của một cái kéo.

Giải chi tiết

Theo đề bài ta có:

5 kéo và 10 kìm giá 100 000 đồng.   (1)

10 kéo và 8 kìm giá 104 000 đồng.    (2)

Nếu tăng gấp đôi tất cả các số liệu ở (1) và giữ nguyên (2) ta có :

10 kéo và 20 kìm giá 200 000 đồng.

Vậy giá \(20 - 8 = 12\) (cái kìm) là :

\(200000 - 104000 = 96000\) (đồng)

Giá một cái kìm là : \(96000:12 = 8000\) (đồng)

Giá 5 cái kéo là : \(100000 - 8000 \times 10 = 20000\) (đồng)

Giá một cái kéo là : \(20000:5 = 4000\) (đồng)

Đáp số : kìm 8000 đồng, kéo : 4000 đồng.

Đáp án cần chọn là: C

Tham Gia Group Dành Cho 2K14 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến các môn Toán, Tiếng Việt, Tiếng Anh lớp 5 trên Tuyensinh247.com. Cam kết giúp con lớp 5 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả. PH/HS tham khảo chi tiết khoá học tại: Link

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com