Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Thi thử toàn quốc cuối HK1 lớp 10, 11, 12 tất cả các môn - Trạm số 1 - Ngày 20-21/12/2025 Xem chi tiết
Giỏ hàng của tôi

Hidrocacbon, nhiên liệu

Cho hỗn hợp X gồm 3 hidrocacbon A, B, C mạch hở, thể khí (ở điều kiện thường). Trong phân tử mỗi chất có thể chứa không quá một liên kết đôi, trong đó có 2 chất với thành phần phần trăm thể tích bằng nhau. Trộn m gam hỗn hợp X với 2,688 lít O2 thu được 3,136  lít hỗn hợp khí Y (các thể tích khí đều đo ở đktc). Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp Y, rồi thu toàn bộ sản phẩm cháy sục từ từ vào dung dịch Ca(OH)2 0,02M, thu được 2,0 gam kết tủa và khối lượng dung dịch giảm đi 0,188 gam. Đung nóng dung dịch này lại thu thêm 0,2 gam kết tủa nữa. Cho biết các phản ứng hóa học đều xảy ra hoàn toàn.

Trả lời cho các câu 1, 2, 3, 4 dưới đây:

Câu hỏi số 1:
Tính m?

Đáp án đúng là: C

Câu hỏi:40522
Giải chi tiết

Số mol O2 = 2,688: 22,4 = 0,12 mol; nhh Y = 3,136 : 22,4 = 0,14 mol

nhh X = 0,14 – 0,12 = 0,02 mol

Đặt công thức trung bình của A, B, C là C_{\bar{x}}H_{\bar{y}}

 C_{\bar{x}}H_{\bar{y}}  + (\bar{x}+ \frac{\bar{y}}{4})O2  → \bar{x}CO2\frac{\bar{y}}{2}H2O         (1)

1 mol→         (\bar{x}+ \frac{\bar{y}}{4})       \bar{x}           \frac{\bar{y}}{2}

0,02 mol  →                       0,024 →   0,042

Hỗn hợp sản phẩm đốt cháy Y gồm CO2; H2O; O2 (có thể dư), sục sản phẩm cháy vào dung dịch Ca(OH)2, có PƯHH:

CO2 + Ca(OH)2  → CaCO3 + H2O        (2)

0,02          0,02         2:100=0,02

2CO2 +  Ca(OH)2  → Ca(HCO3)2      (3)

0,004        0,002              0,002

Ca(HCO3)2 \overset{t^{0}}{\rightarrow} CaCO3 + CO2 + H2O       (4)

0,002mol         0,002

Số mol CO2(1) = số mol CO2(2) + số mol CO2(3) = 0,02 + 0,004 = 0,024 mol

Khối lượng CO2 = 0,024 . 44 = 1,056 g; mC (hh X) = 12. 0,024 = 0,288 g

Khối lượng dung dịch giảm: ∆m = m_{CaCO_{3} pu 2} - (m_{CO_{2}}+ m_{H_{2}O})

=>khối lượng nước = m_{CaCO_{3} pu 2} - m_{CO_{2}} - ∆m = 2 - 1,056 - 0,188 = 0,756 g

n_{H_{2}O}= 0,756 : 18 = 0,042 mol => nH =2. n_{H_{2}O} = 0,084 mol => mH = 0,084 g

Theo định luật bảo toàn khối lượng: mX = mC+ mH = 0,288 + 0,084 = 0,372 g

Đáp án cần chọn là: C

Câu hỏi số 2:
Thể tích dung dịch Ca(OH)2 đã dùng ?

Đáp án đúng là: C

Câu hỏi:40523
Giải chi tiết

Số mol Ca(OH)2 = số mol Ca(OH)2 (pư 2) + số mol Ca(OH)2 (pư 3) = 0,02 + 0,002 = 0,022 mol

=>Thế tích dung dịch Ca(OH)2 = 0,022: 0,02 = 1,10 lít

Đáp án cần chọn là: C

Câu hỏi số 3:
Tìm công thức phân tử, công thức cấu tạo của 3 hidrocacbon?

Đáp án đúng là: D

Câu hỏi:40524
Giải chi tiết

 Ta có: số mol CO2 = 0,024 mol

Số mol H2O = 0,042 mol

=>X có ankan; nankan = 0,042 – 0,024 = 0,018 mol

Từ số mol CO2; nX  → \bar{x} = \frac{0,024}{0,02} = 1,2

=>X có một chất là CH4

Vậy 3 hidrocacbon có thể có CTTQ thuộc các loại CnH2n+2; CmH2m

(Vì 3 hidrocacbon có tối đa một liên kết đôi)

Có khả năng xảy ra 3 trường hợp:

Th1: X có 3 hidrocacbon đều có CTTQ: CnH2n+2

=>nX = số mol H2O – số mol CO2 = 0,18 mol< 0,02mol (loại)

Th2: X gồm CH4, một hidrocacbon có CTTQ: CnH2n+2 và một hidrocacbon có CTTQ: CmH2m (2 ≤n ; m ≤ 4)

Đặt số mol CH4 = x mol; số mol CnH2n+2 = y mol; số mol CmH2m =z mol

=>nankan = x +y = 0,018 mol=> số mol CmH2m = z  = 0,02 – 0,018 = 0,002 mol

* Nếu x = y = 0,018 : 2 = 0,009 mol

nC(hh X) = 0,009. 1  + 0,009.n + 0,002.m = 0,024

=>(9n + 2m) = 15 (*)

Lập bảng: m       2          3            4

                  n    11/9       1           7/9

=>loại

* Nếu y = z => x = số mol CH4 = 0,018 - 0,002 = 0,016 mol

=>nC = 0,016. 1 + 0,002n + 0,002m = 0,024=> (n+m) = 4  (**)

Từ các điều kiện của n, m => n= m = 2 => CTPT : C2H6 và C2H4

Vậy CTPT của hỗn hợp X là CH4;  C2H6; C2H4

CTCT: CH3- CH3

CH2 = CH2

Nếu x =z = 0,002 => y = 0,016

=>nC = 0,002.1 + 0,016n+ 0,002m = 0,024 => (8n+m) = 11 (***)

Lập bảng:

m           2       3         4

n            9/8   1          7/8

=>loại

Th3: X gồm CH4, một hidrocacbon có CTTQ: CnH2n, một hidrocacbon có CTTQ: CmH2m  (2≤ n; m≤ 4)

Đặt số mol CH4 = x mol; số mol CnH2n = y mol; số mol CmH2m = z mol

Ta có: n_{H_{2}O}- n_{CO_{2}} = nankan = x = 0,018

             n_{C_{n}H_{2n}}+ n_{C_{m}H_{2m}} = (y+z) = 0,02 - 0,018 = 0,002

Vì x = 0,018 > 0,002 => y= z = 0,001 mol

nC = 0,018.1 + 0,001(n+m) = 0,024 => n+m = 6  (****)

Lập bảng:

m        2        3          4

n         4       3          2

Vì m ≠ n

Chọn n= 2 và m=4 (hoặc ngược lại)

Vậy CTPT: C2H4 và C4H8

CTCT:

CH2 = CH2 ; CH3 – CH = CH – CH3

 CH2 = CH – CH2 – CH3

Đáp án cần chọn là: D

Câu hỏi số 4:
Tính thành phần % thể tích của 3 hidrocacbon trong hỗn hợp X?

Đáp án đúng là: D

Câu hỏi:40525
Giải chi tiết

Hỗn hợp các chất khí: %thể tích cũng là % về số mol

* TH: CH4, C2H6, C2H4

%thể tích CH4 = \frac{0,016}{0,02}.100% = 80%

%V_{C_{2}H_{6}} = %V_{C_{2}H_{4}} = \frac{100 -80}{2} = 10%

*  TH: C2H4 và C4H8 , CH4

% thể tích CH4 = \frac{0,018}{0,02}.100% = 90%

%V_{C_{4}H_{8}} =% V_{C_{2}H_{4}} = \frac{100 -90}{2} = 5%

Đáp án cần chọn là: D

Quảng cáo

PH/HS 2K10 THAM GIA NHÓM ĐỂ CẬP NHẬT ĐIỂM THI, ĐIỂM CHUẨN MIỄN PHÍ!

>> Học trực tuyến lớp 9 và Lộ trình UP10 trên Tuyensinh247.com Đầy đủ khoá học các bộ sách: Kết nối tri thức với cuộc sống; Chân trời sáng tạo; Cánh diều. Lộ trình học tập 3 giai đoạn: Học nền tảng lớp 9, Ôn thi vào lớp 10, Luyện Đề. Bứt phá điểm lớp 9, thi vào lớp 10 kết quả cao. Hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả. PH/HS tham khảo chi tiết khoá học tại: Link

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com