Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp X gồm glucozơ, saccarozơ và xenlulozơ trong oxi dư, sau phản ứng

Câu hỏi số 413966:
Vận dụng

Đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp X gồm glucozơ, saccarozơ và xenlulozơ trong oxi dư, sau phản ứng thu được 53,76 lít CO2 (đktc) và 39,6 gam H2O. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:413966
Phương pháp giải

Khi đốt cacbohiđrat luôn có mối liên hệ nO2 = nCO2

Bảo toàn khối lượng tính được m

Giải chi tiết

Khi đốt cacbohiđrat luôn có mối liên hệ nO2 = nCO2 = 53,76/22,4 = 2,4 mol

(HS tự chứng minh bằng cách viết PTHH đốt cháy Cn(H2O)m)

BTKL: mX + mO2 = mCO2 + mH2O

⇔ m + 2,4.32 = 2,4.44 + 39,6

⇔ m = 68,4 gam.

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com