Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan hoàn toàn 2,4 gam kim loại Mg vào dung dịch HNO3 loãng, giả sử chỉ thu được V lít (đkc)

Câu hỏi số 420537:
Vận dụng

Hòa tan hoàn toàn 2,4 gam kim loại Mg vào dung dịch HNO3 loãng, giả sử chỉ thu được V lít (đkc) khí N2 là sản phẩm khử duy nhất. Giá trị của V là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:420537
Phương pháp giải

- Viết quá trình trao đổi e

- Từ mol Mg áp dụng bảo toàn e tính được số mol của N2

Giải chi tiết

nMg = 2,4/24 = 0,1 mol

Mg0 → Mg+2 + 2e                                2N+5 + 10e →  N2

0,1 →               0,2 (mol)                                  0,2 → 0,02 (mol)

⟹ VN2 = 0,02.24,79 = 0,4958 lít.

Đáp án cần chọn là: C

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 11 cùng thầy cô giáo giỏi trên Tuyensinh247.com. Bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng. Cam kết giúp học sinh lớp 11 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com