Hòa tan 9,28 gam hỗn hợp X gồm Mg, Al, Zn với số mol bằng nhau trong một lượng vừa đủ dung
Hòa tan 9,28 gam hỗn hợp X gồm Mg, Al, Zn với số mol bằng nhau trong một lượng vừa đủ dung dịch H2SO4 đặc nóng, thu được dung dịch Y và 0,07 mol một sản phẩm Z duy nhất chứa lưu huỳnh. Sản phẩm Z là
Đáp án đúng là: B
Quảng cáo
- Viết quá trình nhường e tính được số mol e
- Giả sử 1 mol sản phẩm khử Z trao đổi n mol electron ⟹ n = ne : nZ
Với H2SO4 đặc có 3 trường hợp:
+ Nếu n = 2 ⟹ Z là SO2
+ Nếu n = 8 ⟹ Z là H2S
+ Nếu n = 6 ⟹ Z là S
Đáp án cần chọn là: B
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












