Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan hoàn toàn sắt oxide bằng dung dịch H2SO4 đặc nóng (vừa đủ), thu được 2,479 lít khí SO2

Câu hỏi số 420540:
Vận dụng cao

Hòa tan hoàn toàn sắt oxide bằng dung dịch H2SO4 đặc nóng (vừa đủ), thu được 2,479 lít khí SO2 (đkc). Cô cạn dung dịch sau phản ứng thu được 120 gam muối khan. Công thức của oxide là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:420540
Phương pháp giải

- Tính số mol Fe2(SO4)3, suy ra số mol ion Fe3+

- Giả sử số oxi hóa của Fe trong oxide là +n

Fe+n → Fe+3  +  (3-n)e                           S+6 +  2e →  S+4

Áp dụng bảo toàn e lập phương trình ẩn n ⟹ giá trị của n

+ Nếu n = 2 ⟹ oxide là FeO

+ Nếu n = 8/3 ⟹ oxide là Fe3O4

Giải chi tiết

Muối khan thu được sau phản ứng là Fe2(SO4)3

⟹ nFe2(SO4)3 = 120/400 = 0,3 mol

⟹ nFe3+ = 2nFe2(SO4)3 = 0,6 mol

Giả sử số oxi hóa của Fe trong oxit là +n

Fe+n → Fe+3  +  (3-n)e                           S+6 +  2e →  S+4

             0,6 → 0,6.(3-n)                                  0,2 ← 0,1

Áp dụng bảo toàn e: 0,6.(3 - n) = 0,2 ⟹ n = 8/3

Vậy oxide sắt là Fe3O4.

Đáp án cần chọn là: B

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 11 cùng thầy cô giáo giỏi trên Tuyensinh247.com. Bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng. Cam kết giúp học sinh lớp 11 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com