Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan hoàn toàn 7,08 gam hỗn hợp X gồm Mg, Al trong lượng dư dung dịch HNO3 loãng, thu được 0,12

Câu hỏi số 420541:
Vận dụng

Hòa tan hoàn toàn 7,08 gam hỗn hợp X gồm Mg, Al trong lượng dư dung dịch HNO3 loãng, thu được 0,12 mol NO và 0,04 mol N2O (không còn sản phẩm khử nào khác). Phần trăm khối lượng của Mg trong hỗn hợp X là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:420541
Phương pháp giải

- Đặt ẩn là số mol của mỗi kim loại

- Quá trình trao đổi e:

Mg0 → Mg+2 + 2e                                N+5 + 3e → N+2 (NO)

Al0 → Al+3 + 3e                                   2N+5 + 8e → 2N+1 (N2O)

- Lập hệ phương trình:

+ Khối lượng của hỗn hợp kim loại

+ Bảo toàn e

Giải chi tiết

Đặt nMg = x và nAl = y (mol)

- mX = 24x + 27y = 7,08 (1)

- Quá trình trao đổi e:

Mg0 → Mg+2 + 2e                                N+5 + 3e → N+2 (NO)

x →                  2x                                         0,36 ←      0,12

Al0 → Al+3 + 3e                                   2N+5 + 8e → 2N+1 (N2O)

y →               3y                                              0,32 ←         0,04

Áp dụng bảo toàn e ⟹ 2x + 3y = 0,36 + 0,32 (2)

Giải hệ (1) (2) được x = 0,16 và y = 0,12

⟹ %mMg = \(\dfrac{{0,16.24}}{{7,08}}.100\% \) = 54,24%.

Đáp án cần chọn là: A

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 11 cùng thầy cô giáo giỏi trên Tuyensinh247.com. Bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng. Cam kết giúp học sinh lớp 11 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com