Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan hoàn toàn hỗn hợp gồm 0,12 mol FeS2 và a mol Cu2S vào dung dịch HNO3 vừa đủ, thu được

Câu hỏi số 428455:
Vận dụng

Hòa tan hoàn toàn hỗn hợp gồm 0,12 mol FeS2 và a mol Cu2S vào dung dịch HNO3 vừa đủ, thu được dung dịch X chỉ chứa muối sunfat và khí duy nhất NO. Giá trị của a là?

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:428455
Phương pháp giải

BTNT ⟹ Dung dịch X chứa: Fe3+: 0,12 mol; Cu2+: 2a mol; SO42-: (a + 0,24) mol.

BT điện tích: nđtích âm = nđtích dương ⟹ 3.nFe3+ + 2.nCu2+ = 2.n(SO4)2- ⟹ a.

Giải chi tiết

BTNT ⟹ Dung dịch X chứa: Fe3+: 0,12 mol; Cu2+: 2a mol; SO42-: (a + 0,24) mol.

BT điện tích: nđtích âm = nđtích dương ⟹ 3.nFe3+ + 2.nCu2+ = 2.n(SO4)2-

⟹ 3.0,12 + 2.2a = 2.(a + 0,24).

⟹ a = 0,06.

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com