Cho 8,16 gam hỗn hợp X gồm Fe, FeO, Fe3O4, Fe2O3 phản ứng hết với dung dịch HNO3 loãng (dung dịch
Cho 8,16 gam hỗn hợp X gồm Fe, FeO, Fe3O4, Fe2O3 phản ứng hết với dung dịch HNO3 loãng (dung dịch Y), thu được 1,344 lít NO (đktc) và dung dịch Z. Dung dịch Z hòa tan tối đa 5,04 gam Fe, sinh ra khí NO. Biết trong các phản ứng, NO là sản phẩm khử duy nhất của N+5. Số mol HNO3 trong Y là
Đáp án đúng là: C
Quảng cáo
Coi hỗn hợp X ban đầu gồm có Fe: a mol; O: b mol ⟹ 56a + 16b = 8,16 (1).
Dung dịch Z + Fe vẫn tạo khí NO ⟹ HNO3 dư.
nNO = 1,344/22,4 = 0,06 mol.
Fe0 → Fe+3 + 3e
O0 + 2e → O-2
N+5 +3e → N+2
BT e: 3a = 0,06.3 + 2b (2).
Từ (1) và (2) ⟹ a và b.
nFe thêm = 5,04/56.
Thêm vào Z 5,04 gam Fe sẽ sinh ra thêm x mol NO. BT e:
2. nFe thêm = a + 3x ⟹ x.
⟹ nNO tổng = 0,06 + x.
⟹ nHNO3 = 4.nNO tổng + 2nO.
Đáp án cần chọn là: C
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












