Dung dịch X gồm NaOH 0,1M và Ba(OH)2 0,025M. Dung dịch Y gồm Al2(SO4)3 0,2M và H2SO4 xM. Trộn 0,1 lít
Dung dịch X gồm NaOH 0,1M và Ba(OH)2 0,025M. Dung dịch Y gồm Al2(SO4)3 0,2M và H2SO4 xM. Trộn 0,1 lít dung dịch Y với 1 lít dung dịch X thu được 8,165 gam kết tủa. Giá trị của x là
Đáp án đúng là: B
Quảng cáo
nBa2+ = 0,025 mol; nSO42- = 0,1x + 0,06 (mol)
nAl3+ = 0,04 mol; nOH- = 0,15 mol; nH+ = 0,2x (mol)
H+ + OH- → H2O
0,2x 0,2x
Ba2+ + SO42- → BaSO4 ↓
0,05 → 0,05 → 0,05
Suy ra nAl(OH)3 = 0,03 mol < nAl3+ nên có 2 trường hợp xảy ra:
TH1: Kết tủa không bị hòa tan
TH2: Kết tủa bị hòa tan 1 phần
Khi đó ta tìm được hai giá trị của x.
Đáp án cần chọn là: B
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












