Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một hỗn hợp X gồm 2 kim loại kiềm A, B thuộc 2 chu kì kế tiếp, có khối lượng là 8,5 gam. Cho

Câu hỏi số 467256:
Vận dụng

Một hỗn hợp X gồm 2 kim loại kiềm A, B thuộc 2 chu kì kế tiếp, có khối lượng là 8,5 gam. Cho hỗn hợp X phản ứng hoàn toàn với H2O thấy thoát ra ra 3,36 lít khí H2 (đktc). Hai kim loại A và B là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:467256
Phương pháp giải

Sử dụng phương pháp trung bình.

Giải chi tiết

nH2(ĐKTC) = 3,36/22,4 = 0,15 (mol)

Đặt công thức chung của 2 kim loại A, B là \(\overline M \) (điều kiện: MA < \({M_{\overline M }}\) < MB).

PTHH: 2\(\overline M \) + 2H2O → 2\(\overline M OH\) + H2

(mol)    0,3                       ←         0,15

Ta có: \({M_{\overline M }} = \dfrac{{{m_{\overline M }}}}{{{n_{\overline M }}}} = \dfrac{{8,5}}{{0,3}} = 28,33\,(g/mol)\)

Vì 2 kim loại kiềm kế tiếp nhau nên: MA = 23 (Natri) < \({M_{\overline M }} = 28,33\) < MB = 39 (Kali).

Vậy 2 kim loại là Na và K.

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com