Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho m gam Mg vào dung dịch HNO3 dư, sau khi phản ứng kết thúc thu được 0,1792 lít khí N2 (đktc) và

Câu hỏi số 467437:
Vận dụng

Cho m gam Mg vào dung dịch HNO3 dư, sau khi phản ứng kết thúc thu được 0,1792 lít khí N2 (đktc) và dung dịch X chứa 6,67m gam muối. Giá trị của m gần nhất với giá trị nào sau đây?

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:467437
Phương pháp giải

Từ m gam Mg và 6,67m gam muối thu được sau phản ứng ⟹ Muối chứa Mg(NO3)2 và NH4NO3.

Bảo toàn electron ⟹ m.

Giải chi tiết

BTNT Mg ⟹ nMg(NO3)2 = nMg = m/24 (mol)

Nhận thấy mMg(NO3)2 = 37m/6 < 6,67m gam muối ⟹ trong muối chứa Mg(NO3)2 và NH4NO3.

⟹ mNH4NO3 = 151m/300 (gam) ⟹ nNH4NO3 = 151m/24000 (mol).

* Quá trình oxi hóa:

Mg → Mg2+ + 2e

m/24 →         m/12 (mol)

* Quá trình khử:

2N+5 + 10e   →   N2.

          0,08  ← 0,008 (mol)

N+5       +    8e        →       N-3

            151m/3000      151m/24000 (mol)

Bảo toàn electron ⟹ \(\dfrac{m}{{12}} = 0,08 + \dfrac{{151m}}{{3000}} \Rightarrow m = 2,42(g)\)

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com