Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho từ từ dung dịch HCl vào dung dịch có chứa 0,15 mol Na2CO3 và 0,1 mol KHCO3. Số mol khí CO2 thu

Câu hỏi số 467446:
Vận dụng

Cho từ từ dung dịch HCl vào dung dịch có chứa 0,15 mol Na2CO3 và 0,1 mol KHCO3. Số mol khí CO2 thu được phụ thuộc vào số mol HCl được biểu diễn bằng đồ thị bên

Giá trị của (x + y) là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:467446
Phương pháp giải

Khi cho từ từ H+ vào CO32- phản ứng sẽ xảy ra theo thứ tự sau:

H+ + CO32- → HCO3-

H+ + HCO3- → CO2 ↑ + H2O.

Dựa vào nH+ ⟹ nCO2.

Giải chi tiết

* Xét tại nH+ = 0,15:

 H+  +  CO32- → HCO3-

0,15 → 0,15 (mol)

⟹ ΣnHCO3- = 0,25 mol.

* Xét tại nH+ = 0,2

        H+    +    HCO3- →    CO2   +  H2O

(0,2 - 0,15)          →           0,05 (mol)

⟹ y = 0,05 mol.

* Xét tại nH+ = 0,4

        H+    +    HCO3- →    CO2   +  H2O

 (0,4 - 0,15)          →          0,25 (mol)

⟹ x = 0,25 mol.

Vậy x + y = 0,05 + 0,25 = 0,3 mol.

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com