Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đun nóng hỗn hợp 4,2 gam bột Fe và 1,2 gam bột S trong điều kiện không có oxi, sau khi phản ứng

Câu hỏi số 467726:
Vận dụng

Đun nóng hỗn hợp 4,2 gam bột Fe và 1,2 gam bột S trong điều kiện không có oxi, sau khi phản ứng hoàn toàn thu được chất rắn Y. Cho toàn bộ Y vào 200 ml dung dịch HCl vừa đủ thu được một hỗn hợp khí bay ra. Nồng độ mol của dung dịch HCl đã dùng là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:467726
Phương pháp giải

Viết và tính theo PTHH:

Fe + S \(\overset{t^o}{\rightarrow}\) FeS

FeS + 2HCl → FeCl2 + H2S ↑

Fe + 2HCl → FeCl2 + H2

Giải chi tiết

Theo đề bài, sau phản ứng có hỗn hợp khí sinh ra ⟹ Y gồm FeS và Fe dư.

PTHH:

Fe + S \(\overset{t^o}{\rightarrow}\) FeS

FeS + 2HCl → FeCl2 + H2S ↑

Fe + 2HCl → FeCl2 + H2

⟹ nHCl = 2nFe ban đầu = 2.(4,2/56) = 0,15 (mol)

⟹ Vdd HCl = 0,15 : 0,2 = 0,75M.

Đáp án cần chọn là: A

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 11 cùng thầy cô giáo giỏi trên Tuyensinh247.com. Bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng. Cam kết giúp học sinh lớp 11 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com